Skip to content Skip to footer

Warning: ‘लस’ घेतल्यानंतर लगेच घरी जाण्याऐवजी ३० मिनिटं केंद्रावर थांबणं आवश्यक, अन्यथा पडू शकतं महागात

महाराष्ट्र्र बुलेटिन : आजपासून संपूर्ण देशभरात कोरोना लसीकरणाचे महाभियान सुरु झाले आहे. आज १ एप्रिलपासून देशातील ४५ वर्षांवरील सर्व लोक लसीकरण केंद्रात जाऊन कोरोना लस (Covid-19 Vaccine) घेण्यास सक्षम असतील. एवढेच नाही तर कोणालाही कोणत्याही आजाराचे प्रमाणपत्र दाखवावे लागणार नाही. केवळ आधार कार्ड (Aadhar card) किंवा मतदार कार्ड (Voter ID Card) यासारखी ओळखपत्र दाखवावे लागतील.

लोकांना लसीकरणाबद्दल केवळ लसीकरण केंद्रांमध्येच नव्हे तर शक्य होईल त्या ठिकाणी लोकांना जागरूक केले जात आहे. तसेच लसीकरणादरम्यान कोणती खबरदारी घ्यावी याबद्दल चेतावणी देखील दिली जात आहे. त्याचप्रमाणे, लोकांना सांगितले जात आहे की कोरोना लस लागू केल्यानंतर लसीकरण केंद्रावर २५ ते ३० मिनिटे थांबणे आवश्यक आहे. लोकांच्या आरोग्याच्या दृष्टीने असे केले जात आहे.

इंडियन काउन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) चे टास्क फोर्स ऑपरेशन ग्रुप फॉर कोविड हेड डॉ. एन के अरोरा म्हणाले की, देशभरात लसीकरणानंतर मृत्यूच्या अनेक घटना घडल्या आहेत. यापैकी बहुतेक मृत्यू सामान्य मृत्यू असतात ज्या एका वयानंतर होत असतात किंवा होत आहेत. तथापि खूप कमी संख्येमध्ये, परंतु जगातच नाही तर देशातही अशी काही प्रकरणे आढळली आहेत, जी कोरोनाची लस घेतल्यानंतर लगेच किंवा अर्ध्या तासाच्या आत मरण पावली आहेत. त्यांच्या तपासणी दरम्यान असे आढळले आहे की हे अ‍ॅलर्जीक रिअ‍ॅक्शन किंवा गंभीर अ‍ॅलर्जीमुळे घडले आहे.

डॉ. अरोरा म्हणतात की लस घेतल्यानंतर अल्पवयीन लोकांपेक्षा वृद्ध लोकांमध्ये अ‍ॅलर्जीची शक्यता जास्त असते. तथापि लस दिल्यानंतर लोकांना सुमारे दीड तास लस केंद्रात राहण्यास सांगितले जाते, कारण लस घेतल्यानंतर त्यांना निरीक्षणामध्ये ठेवता येईल. जेणेकरून लसीनंतर अ‍ॅलर्जीची कोणतीही लक्षणे दिसू लागली आणि त्या व्यक्तीची तब्येत बिघडली तर त्याला तातडीने उपचारासाठी पाठविले जाऊ शकते.

या रिअ‍ॅक्शन होतात

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) च्या मते, कोरोना लसीच्या रिअ‍ॅक्शनला दोन भागात विभागले गेले आहे. ते म्हणजे हलके आणि गंभीर. अशा परिस्थितीत, लस घेतल्यानंतर लोकांमध्ये लस दिलेल्या जागी वेदना, सूज किंवा लालसरपणाची लक्षणे दिसणे सामान्य आहे. यामुळे घाबरून जाण्याची काहीही गरज नाही. या व्यतिरिक्त ताप, डोकेदुखी, भूक न लागणे आणि स्नायू दुखणे ही लक्षणे देखील यामध्ये समाविष्ट आहेत. या सौम्य लक्षणांचा परिणाम व्यक्तीच्या आरोग्यावर होत नाही आणि ते लवकरच बरे होतात.

तथापि गंभीर रिअ‍ॅक्शनबद्दल बघितले तर त्यात मृत्यू होण्याचा देखील धोका आहे. यामध्ये लसीकरण होताच त्यापासून अ‍ॅलर्जीक रिअ‍ॅक्शन होते. शरीर लसीला समर्थन देत नाही आणि ही रिअ‍ॅक्शन उद्भवते. या रिअ‍ॅक्शनमुळे मृत्यूची बरीच प्रकरणे नोंदली गेली आहेत.

Leave a comment

0.0/5