Skip to content Skip to footer

लवकरच चलनात येणार 12 कोनांसह 20 रुपयांचे नाणे

नवी दिल्ली – रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (आरबीआय) लवकरच 20 रुपयांचे नवे नाणे चलनात आणणार आहे. याबाबत बुधवारी अर्थ मंत्रालयाने आपल्या अधिसूचना जारी केल्या आहेत. दिसायला आणि आकारात हे 10 रुपयांच्या नाण्यासारखे असेल. त्याचा व्यास 27 मिलीमीटर (2.7 से.मी.) असेल. 10 रूपयांच्या नाण्याप्रमाणे बाहेर आणि आत एक डिस्क असेल.

नाण्याच्या आतील वर्तुळात रंगात आणि धातुच्या बाहेरील भागाचा रंग थोडासा फरक असेल. बाहेरील वर्तुळ भागात 65% तांबे, 15% जस्त आणि 20% निकेलने बनवलेला असेल. आतील वर्तुळात 75% तांबे, 20% जस्त आणि 5% निकेलच्या आत. तथापि, 10 रुपयांच्या नाणेप्रमाणे कोणतेही चिन्ह नाही. सुमारे 10 वर्षांपूर्वी मार्च 2009 मध्ये आरबीआयने 10 रुपयाचे नाणे जारी केले आणि आता 10 वर्षानंतर नवीन नाणे जारी केले जात आहे. सरकारच्या ताज्या अधिसूचनानुसार, 1, 2, 5 आणि 10 रुपयांच्या नाण्यांची नवी नाणी देखील चलनात आणली जाणार आहेत.

गुरुवारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दृष्टिहीन लोकांसाठी 1, 2, 5, 10 आणि 20 रुपयांचे नाणे जारी केले. हे नाणी अशा प्रकारे डिझाइन केले गेले आहेत की दृष्टिहीन लोकांना त्यांचे स्पर्श करून ओळखले जाईल. त्याचबरोबर ही नाणी तयार करणाऱ्या नॅशनल इंस्टीट्यूट ऑफ डिझाईन, टाकसाळ आणि मिटींग कॉरपोरेशन ऑफ इंडियाचे पंतप्रधानांनी आभार मानले आहेत.

Leave a comment

0.0/5