अमेरिका आणि ब्रिटनमधील मुलांमध्ये वाढलं ‘कोरोना’ संक्रमण, भारतासाठी धोक्याची घंटा

महाराष्ट्र बुलेटिन : भारतात कोरोनाच्या तिसऱ्या लाटेमुळे मुलांना जास्त त्रास होण्याची शक्यता आहे. त्याचवेळी, अमेरिका आणि ब्रिटनमधील मुलांमध्ये संसर्गाची प्रकरणे पूर्वीच्या दोन लाटांच्या तुलनेत अधिक वाढली आहेत, जी भारतासाठी धोक्याची चिन्हे असू शकतात. अलबामा, अर्कान्सास, लुईझियाना आणि फ्लोरिडामध्ये १८ वर्षाखालील मुलांमध्ये संसर्गाची प्रकरणे वाढू लागली आहेत. अर्कान्सास येथील बाल रुग्णालयामध्ये संसर्गामुळे दाखल झालेल्या मुलांच्या दरात ५० टक्के वाढ नोंदवण्यात आली आहे. सात नवजात बालक आयसीयूमध्ये आणि दोन व्हेंटिलेटरवर मृत्यूशी झुंज देत आहेत.

लुईझियानामध्ये जुलैच्या शेवटच्या आठवड्यात सर्वाधिक ४२३२ मुलांना संसर्ग झाला आहे. येथे १५ ते २१ जुलै दरम्यान पाच वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या ६६ मुलांमध्ये हा विषाणू आढळला आहे. यूकेमध्ये दररोज सरासरी ४० मुले रुग्णालयात दाखल होत आहेत. त्याच वेळी, फ्लोरिडाच्या आरोग्य विभागाने म्हटले आहे की १२ वर्षाखालील १०७८५ प्रकरणे समोर आली आहेत. १२ ते १९ वर्षे वयोगटातील ११०४८ मुलांमध्ये संसर्ग आढळला आहे. २३ ते ३० जुलै दरम्यान २२४ मुलांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. भारतातही पहिल्या लाटेपेक्षा दुसऱ्या लाटेत जास्त मुलांना संसर्ग झाला आहे. असा संशय आहे की यावेळी विषाणू मुलांना आपली शिकार बनवू शकतो.

२०२० मध्ये अमेरिकेत मुलांच्या मृत्यूचे प्रमुख कारण कोरोना होते. ब्रिस्टल विद्यापीठातील बालरोगतज्ञ प्रा. ॲडम फिन्न म्हणतात की मुलांमध्ये कोरोना संसर्गाचा धोका कमी झालेला नाही. माझे सहकारी सांगतात की त्यांना हॉस्पिटलमध्ये संक्रमित मुले दिसत आहेत पण संख्या जास्त आहे. यावरून हे स्पष्ट होते की कोरोना विषाणूच्या बाबतीत ही लाट आधीच्या दोन लाटांपेक्षा थोडी वेगळी आहे.

इम्पीरियल कॉलेज लंडनच्या पीडियाट्रिक इंफेक्शियस डिसीज तज्ञ डॉ. एलिझाबेथ व्हिटकर यांचे म्हणणे आहे की, अमेरिका आणि यूकेमध्ये १२ वर्षांहून अधिक वयाच्या मुलांमध्ये संक्रमणाचा दर वाढला आहे. यामध्ये अनेक मुले अशी आहेत ज्यांचे लसीकरण झालेले नाही. अशा परिस्थितीत कुठल्याही परिस्थितीत मुलांचे लसीकरण होणे गरजेचे आहे.

तज्ञांचे म्हणणे आहे की लठ्ठ आणि मधुमेहाचा आजार असणाऱ्या मुलांसाठी हा कठीण काळ आहे. संसर्गाची प्रकरणे अचानक वाढू लागली आहेत. अमेरिकेतील मुलांमध्ये पीडियाट्रिक इंफ्लामेंटरी मल्टी सिस्टम सिंड्रोम (PIMS) ची प्रकरणे वाढत आहेत, त्यामुळे वेळेवर उपचार न घेतल्यास मुलांचे आयुष्य धोक्यात येऊ शकते.

प्रतिक्रिया द्या

Please enter your comment!
Please enter your name here