Skip to content Skip to footer

कोरोनानंतर पुण्यातील ७९ गावांवर पसरला झिका विषाणूचा धोका, आरोग्य विभाग अलर्ट

महाराष्ट्र बुलेटिन : कोरोना विषाणूच्या संसर्गापासून महाराष्ट्र अजून सावरलेला नसताना आणखी एका धोक्याने आरोग्य विभागाची झोप उडवली आहे. आता महाराष्ट्रात झिका विषाणूचा धोका वाढला आहे. पुण्यात झिका विषाणूचे पहिले प्रकरण समोर आल्यानंतर प्रशासन सतर्क मोडमध्ये आले आहे आणि ७९ गावांमध्ये झिका विषाणूचा धोका असल्याची आशंका व्यक्त केली आहे. झिका विषाणूचा धोका लक्षात घेता आरोग्य विभागाने आतापासूनच तयारी तीव्र केली आहे.

पुण्यातील बेलसर गावात झिका विषाणूचा पहिला रुग्ण समोर आला होता. झिका विषाणूचे पहिले प्रकरण समोर आल्यानंतर पुण्याच्या आरोग्य विभागाने जिल्हाधिकाऱ्यांसोबत एक बैठक घेतली. या बैठकीनंतर सर्व ग्रामपंचायती आणि स्थानिक प्रशासनाला सतर्क करण्यात आले. आरोग्य विभागाच्या म्हणण्यानुसार, पुण्याच्या ७९ गावांमध्ये झिका विषाणू पसरण्याचा धोका अधिक आहे. या बैठकीदरम्यान जिल्हाधिकारी राजेश देशमुख यांनी जिल्हा आणि गावांची यादी जाहीर केली जिथे झिका, डेंग्यू आणि चिकनगुनिया सारखे आजार गेल्या अनेक वर्षांपासून झपाट्याने वाढत आहेत.

जिल्हाधिकाऱ्यांची यादी पाहिल्यानंतर पुण्यातील ७९ गावे झिकासाठी असुरक्षित मानली जात आहेत. ही गावे संवेदनशील घोषित केल्यानंतर, आता गावात डेंग्यू आणि चिकुनगुनियाचा रुग्ण आढळल्यास त्याच्या रक्ताचे नमुने घेतले जातील आणि त्याची झिका संसर्गाची चाचणी केली जाईल. ग्रामपंचायत स्तरावर जिल्हा प्रशासनाने तालुका प्रशासन आणि आरोग्य विभागाला तातडीने उपाययोजना लागू करण्याचे निर्देश दिले आहेत.

अधिक माहिती म्हणजे झिका विषाणू एडिस डासांमुळे पसरतो. हे डास डेंग्यू आणि चिकनगुनिया देखील पसरवतात. प्रशासनाच्या वतीने असे सांगण्यात आले आहे की जर एखाद्या व्यक्तीला डेंग्यू, चिकनगुनियाची लक्षणे दिसली तर त्याची झिका विषाणूचीही चाचणी केली जाईल. प्रशासनाने सांगितले की घरात स्वच्छतेची अधिक काळजी घ्या आणि ज्या ठिकाणी डासांची पैदास होऊ शकते त्या ठिकाणी विशेष लक्ष द्या.

Leave a comment

0.0/5